กว่าจะถึงปาย …แทบตาย
เรามาว่ากันด้วยสถานที่ที่เรียกว่า ฮิป สุดๆในช่วงนี้ ก็คือ ปาย ทุกคนพูดถึงปายว่าสวยและแนวอย่างที่สุด
ไอ้เรารึก็เห็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆมันใส่เสื้อ “ไปปายมาแล้ว” กันเป็นแถ้ว เลยอยากรู้ว่ามันจะเป็นอย่างไร
เริ่มต้นด้วยการออกจากตัวเมืองเชียงใหม่ไปทาง อ. แม่ริม ซึ่งเส้นทางนี้ เห็นเจ้าของถิ่นบอกว่าเป็นทางลัดใช้เวลา 3-4 ชั่วโมงแต่เส้นทางจะคดเคี้ยวกว่ามาก (เห็นว่า 1800 กว่าโค้ง) แต่ถ้าเป็นอีกเส้นทางหนึ่งที่เป็นรถใหญ่ (เชียงใหม่-ปาย) เห็นว่าเดินทางครึ่งวัน 12 ชั่วโมงครับ
ก่อนเข้าปาย เจอกับเครื่องหมาย “ปาย 93” (กิโลเมตร) อ่ะจึ๋ย…
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2009/01/15/362-attachment.jpg)
ผมไม่ได้ถ่ายรูประหว่างเดินทาง ยืมรูปจาก คุณ Casper (http://www.ee43.com/board/topic/1393.html) และแล้วเราก็ได้พบกับเครื่องหมายจราจร “โค้งตัว S” “โค้งอันตราย” “โค้งหักศอก” (เรียกว่า ได้เจอเครื่องหมายจราจรเกือบครบทุกแบบล่ะครับ) และทางอันหฤหรรษ์แบบว่าเลี้ยวปั๊ปลงเขาเลย หรือเลี้ยวปั๊ปต้องเร่งเครื่องขึ้นเขาเลยอะไรแบบนี้ ข้างทางก็เป็นวิวทิวทัศน์หุบเหวลึกอันสวยสยดงดงามเสียด้วย ใครไม่เคยนั่งรถแบบนี้ ก็ต้องตัวเกร็งกันบ้างล่ะครับ
ถึงปายจะเจอกับร้านกาแฟที่มีป้ายร้านตัวโตๆว่า “Coffee in Love” ที่ตัวกาแฟก็ so-so ส่วนเค้กอร่อยดีครับ แต่บรรยากาศนี่เหลือรับประทานครับ เพราะว่าร้านตั้งอยู่เชิงหน้าผา เห็นวิวสวยๆ ตกแต่งด้วยกระถางดอกไม้สีต่างๆและรูปวาด รูปเจาะรูปหัวใจอยู่เต็มร้านไปหมด ไม่แปลกที่เราจะเห็นวัยรุ่นแวะเวียนมาซื้ออะไรกินและถ่วงเวลาด้วยการถ่ายรูปทุกมุมของร้านนี้ แม้กระทั่งห้องน้ำก็ยังสวยอ่ะ (เอาเข้าไป) ได้ภาพสวยๆไปลง Hi5 เยอะเชียว
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2009/01/15/363-attachment.jpg)
บ้านหลังนี้ กอล์ฟ ไมค์ เคยมาถ่ายละครด้วย ข้างๆ Coffee In Love คนถ่ายรูปเยอะเชียว
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2009/01/15/364-attachment.jpg)
ศาลพระภูมิยังทำได้น่ารักซะจริง
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2009/01/15/365-attachment.jpg)
ร้าน Coffee In Love มีหลังคาเป็นดอกไม้งามซะ
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2009/01/15/366-attachment.jpg)
แล้วก็ว่าด้วย กาแฟครับ และเค้กทีรามิสุ รสชาติดี
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2009/01/15/367-attachment.jpg)
และมีมุมแหลๆสำหรับถ่ายรูปลง Hi5 เช่นนี้ (คนในรูปไม่อยากเปิดเผยหน้าตาดีที่แท้จริง)
ตัวเมืองถนนย่อยๆ ซึ่งแบบว่า “เฮ้ย ในหุบเขามีเมืองที่ดูเจริญขนาดนี้เชียว” แว้บแรกที่เห็นผมรู้สึกว่า นี่ไม่ต่างอะไรจาก “ตรอกข้าวสาร” หรือ “พัทยา” หรือ “ถนนคนเดิน (ตัวเมืองเชียวใหม่)” แต่ผมอาจจะคิดผิดก็ได้ ตอนกลางคืน ก็จะออกมาเดินถนนหาของกินอีกทีละกัน
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2009/01/15/368-attachment.jpg)
นอนหมดสภาพเลยหลังจากผจญมา 1800 กว่าโค้ง
ที่พักของผมชื่อ “วิมานคีรี” ครับ อยู่ห่างจากใจกลางเมืองพอสมควร แต่บรรยากาศดี และการตกแต่งแนวบูติก ห้องน้ำเปิดโล่งด้านบนให้ดาวเดือนแอบดูเราอาบน้ำได้ (ได้มั่นใจกะรูปร่างตนเองซักครั้งอ่ะนะ) สนใจพักที่วิมานคีรีหรือ โรงแรมอื่นๆในปายติดต่อไปยัง hotelsthailand.com เพื่อสิทธิพิเศษได้ครับ
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2009/01/15/373-attachment.jpg)
ว่ากันต่อ ตอนดึกไปเดิน “ถนนคนเดิน” มีของขายมากมาย โดยเฉพาะ โปสการ์ด ขนมไทย ขนมแปลกๆ เค้ก ร้านอาหาร ร้านเหล้า ของที่ระลึกว่า “มาถึงปายแล้ว” ที่เยอะมากคือ เสื้อยืด รองลงมาคือพวงกุญแจ ที่คล้องโทรศัพท์ ที่ทับกระดาษ มีสินค้าของชาวเขาและชาวจีนยูนนานด้วย
ดูๆแล้วไม่ต่างจากพัทยา หรือถนนข้าวสารเลยครับ
ผมคุยกับพี่ที่เขาดูแลโรงแรม เขาบอกว่า มันเป็น “กระแส” เป็น “ฟีเวอร์” ซึ่งหลายคนก็มาตามกระแสนั้นโดยที่ไม่ได้รู้อะไรมากเกี่ยวกับปาย “ก็มาให้มันจบๆไปซะ” เขาว่าอย่างนั้น
อย่างไรก็ตามในตัวเมืองปาย ก็มีที่เที่ยวอื่นๆอีก เช่น ล่องแก่ง (อันนี้ผมไม่ได้ไป เพราะเวลาจำกัดมาก) ทะเลหมอกที่ห้วยน้ำดัง (ต้องตื่นตั้งแต่ตีห้านะครับ เพื่อนเขาบอกว่าไปดูมาแล้ว แต่ผมขี้เกียจตื่น) ชุมชนชาวจีนยูนนานที่จะขายอาหารจีนยูนนาน ขายน้ำชา การแต่งกายแบบจีน และเครื่องราง (ผมก็หลงซื้อชา กับชุดน้ำชาสวยๆมาด้วยแฮะ)
ร้านขายมีวิธีการขายที่น่ารักมาก คือ ชงให้ชิมเลย และเอาฝาครอบให้ดมสูดกลิ่นหอมของชาด้วยครับ แม้จะพูดไทยไม่ชัด แต่พูดด้วยภาษาไทยที่สุภาพน่ารักมากๆ
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2009/01/15/374-attachment.jpg)
บรรยากาศหมูบ้านจีนยูนนาน สันติชล มีร้านขายอาหาร เครื่องราง และชา
และระหว่างทางกลับผมแวะ “โป่งเดือด” ที่เป็นลานน้ำพุร้อนด้วยครับ แปลกและสวยดี แต่เสียตรงที่เป็นอุทยานให้เปิดตั้งแคมป์ได้ และดูเหมือนกับขยะเริ่มเยอะเสียจนดูสกปรกเสียธรรมชาติไปบ้างแล้ว
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2009/01/15/376-attachment.jpg)
โป่งเดือด น้ำพุร้อน เดือดปุดๆ ควันมีกลิ่นด้วย
และแล้วก็ลงเขาเข้าตัวเมืองเชียงใหม่ครับ …อีกแล้วเหรอฟะ ไอ้พันกว่าโค้ง มึนครับ
ของที่ได้มายากๆมันมักจะมีคุณค่า เมืองปาย มันไปยากไปเย็นอย่างนี้นี่เองมันถึงได้มีคุณค่านัก
ปาย เหมาะกับ: วัยรุ่นเท่านั้นครับ (วัยดึกอย่าได้ไป ทรมานสังขารตัวเองเปล่าๆ และไม่มีจุดเด่นสำหรับคุณเลย)
การเตรียมตัว: ยาแก้เมารถ เสื้อหนาว
สิ่งที่ไม่ควรทำ: ห้ามบ่น “แม่ง..ไกลฉิบ” “เลี้ยวเยอะโคตร” ไม่งั้นจะทะเลาะกันเอง (ตัดสินใจจะมาแล้วต้องสนุกร่วมกัน…เท่านั้น)
สิ่งที่ควรทำ: สูดอากาศนอกตัวเมือง หามุมถ่ายรูปสวยๆ ซื้อสินค้าของปายที่คุณเอาไปอวดเพื่อนได้ว่า “กูก็เคยมา ปาย แล้วเหมือนกัน”
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2009/01/15/377-attachment.jpg)