ชวนไปเที่ยว งานไหลเรือไฟ ณ เลียบริมฝั่งแม่น้ำโขง ถนนสุนทรวิจิตร และศาลากลางจังหวัดนครพนม ระหว่างวันที่ 6 -14 ตุลาคม 2562 ซึ่งหนึ่งปีมีเพียงครั้งเดียว หากใครพลาดคงต้องรออีกทีปีหน้า
เที่ยวนครพนม งานไหลเรือไฟ 2562 ชมเรือไฟตระการกลางลำน้ำโขง
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/09/21731174_1973017509622317_4791193538961108387_n.jpg)
งานไหลเรือไฟ เป็นประเพณีที่ชาวนครพนม นิยมปฏิกันในช่วงเทศกาลออกพรรษา โดยชาวบ้านจะนำต้นกล้วยและลำไม้ไผ่มาต่อเป็นลำเรือยาวประมาณ 50-60 เมตร ข้างในบรรจุไว้ด้วยขนม ข้าวต้มมัด หรือสิ่งของที่ต้องการจะบริจาคทาน ส่วนข้างนอกเรือมีดอกไม้ ธูป เทียน ตะเกียง ขี้ไต ออกแบบเป็นลวดลายต่าง ๆ เกี่ยวกับประเพณีท้องถิ่นและความเชื่อทางพุทธศาสนา จากนั้นจึงจุดไฟใส่โคร่งสร้าง ก่อนปล่อยขบวนเรือไฟลงแม่น้ำโขง ล่องไกลสุดแรงศรัทธา
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/09/21740417_1973017472955654_9047733634045664731_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/09/43627382_710097929351328_3509538247099285504_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/09/43788579_710097969351324_6849035427530145792_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/09/43851647_2208263069431092_8041449186488483840_n.jpg)
ภายในงาน นักท่องเที่ยวจะได้ชมขบวนเรือไฟที่ยิ่งใหญ่อลังการเหนือลำน้ำโขง ร่วมงานพาแลง และลอยเรือไฟโบราณ เพื่อสักการบูชาพระพุทธเจ้า สิ่งศักดิ์สิทธิ์ และขอขมาต่อแม่น้ำ (คล้ายกับงานลอยกระทงของภาคกลาง) พร้อมเที่ยวงานกาชาด พบการออกร้านจำหน่ายสินค้านานาชนิด สินค้าโอท็อป ปิดท้ายด้วยการชมการแสดงพื้นเมือง
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/09/43559345_710098166017971_463466931614121984_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/09/43763743_710098139351307_3977552226229944320_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/09/43951504_2208262959431103_59964525205520384_n.jpg)
ขอบคุณรูปภาพจาก : @เบิ่งนครพนม, TAT Contact Center เพื่อนร่วมทาง