เบรกเรื่องงาน และเรื่องการเมืองที่วุ่นวาย หนีไปพักผ่อนกันดีกว่า ที่บางแสน ขับรถเพียง 1 ชั่วโมงกว่าก็เห็นทะเลแล้ว
หาดบางแสน อยู่ห่างจากตัวเมืองชลบุรี 14 กิโลเมตร แยกขวาจากถนนสุขุมวิท ตรงหลัก กม. 104 เข้าไป 3 กิโลเมตร เป็นสถานที่ท่องเที่ยวยอดนิยมของชาวไทยที่มีชื่อเสียงมาช้านาน มีถนนตัดเลียบชายหาด ซึ่งเรียงรายไปด้วยร้านอาหารและที่พัก มีเก้าอี้ผ้าใบสำหรับพักผ่อนรับประทานอาหารใต้ร่มเงาทิวมะพร้าว มีห่วงยางว่ายน้ำ บาบาน่าโบ๊ต จักรยานให้เช่า และห้องอาบน้ำจืด ทุกวันหยุดจะคึกคักไปด้วยนักท่องเที่ยวชาวไทย เนื่องจากอยู่ไม่ไกลจากกรุงเทพฯจึงสามารถมาเที่ยวแบบเช้าไป-เย็นกลับได้
การเดินทางจากกรุงเทพฯ มีรถโดยสารสายกรุงเทพฯ-บางแสนออกจากสถานีขนส่งเอกมัยทุกวัน หรือ ขึ้นรถสายกรุงเทพฯ-ชลบุรี ลงที่สี่แยกเฉลิมไทยในตัวเมืองชลบุรีแล้วต่อรถสองแถวไปยังหาดบางแส (ข้อมูลจากการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย)
แต่การเดินทางครั้งไปทางทางด่วนพิเศษ หมายเลข 7 หรือ มอเตอร์เวย์นั้นเอง ตอนนี้ทำทางเสร็จแล้ว ถนน 4 เลนวิ่งสบาย
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/50-attachment.jpg)
ออกเดินทางตอน 17.30 น. วิ่งความเร็วเฉลี่ย 90 กม./ชม. เข้าตัวเมืองชลบุรีประมาน 18.30
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/51-attachment.jpg)
เหยียบชายหาดเวลา 19.00 น. พอดิบพอดี เพราะระหว่างทางที่เข้าชายหาดรถจะติดนิดหน่อย
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/52-attachment.jpg)
สำคัญมาก โปรดทำความเข้าใจก่อนว่า การมาเที่ยวครั้งนี้พวกผมมากันเกือบ 10 คน การมาเที่ยวหาดบางแสนในตอนกลางคืน ควรที่จะมากันเป็นหมู่คณะ (ผู้หญิงล้วนก็ไม่เหมาะนะ) หรือ มาในช่วงที่บางแสนจัดงาน เพราะ การมาแบบ 2 ต่อ 2 หรือ มาแบบผู้หญิงล้วน จะเกิดอันตรายขึ้นได้
เพราะแถวนี้เป็นที่รู้กันดีในเรื่อง อาชญากรรม
ส่วนตอนกลางวันปลอดภัย มาได้เต็มที่
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/53-attachment.jpg)
ในวันที่ไปคือ วันที่ 4 ตุลาคม 2551 เกิดเหตุการณ์ในรอบปี ที่หาดบางแสน โชคดีมากๆ
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/54-attachment.jpg)
เป็นเหตุการณ์ที่น้ำจืดหนุน หรือ ที่เรียกกันว่า ทะเลแดง เพราะน้ำเสียที่หนุนเข้ามา ทำให้ปลาช๊อคน้ำ ขึ้นมาตายกันเพียบ
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/55-attachment.jpg)
เห็นแล้วสะท้อนบอกได้ว่า เราควรจะรักษาธรรมชาติที่มีอยู่ได้แล้ว ก่อนที่จะไม่มีให้ดูแล
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/56-attachment.jpg)
ชาวบ้านออกมาจับกันเต็มไปหมด รวมทั้งนักท่องเที่ยวด้วย จับกันใหญ่
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/57-attachment.jpg)
มีปลามากมายหลายชนิดมาก นี้ปลาลิ้นหมา ส่วนใหญ่จะเป็นลูกปลาทั้งนั้น
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/58-attachment.jpg)
มือเปล่าก็จับกันได้
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/59-attachment.jpg)
ถามชาวบ้านบอกว่าจับไปกิน พอถามนักท่องเที่ยวบอก ยังไม่รู้จะเอาไปทำไร ??
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/60-attachment.jpg)
ปลาน้อย
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/61-attachment.jpg)
พวกตัวใหญ่ๆก็มีนะ แต่น้อย ใครจับได้ก็โชคดีไป
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/62-attachment.jpg)
ปูม้า
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/63-attachment.jpg)
แมงดาทะเลยังมีเลย
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/64-attachment.jpg)
แถม 3 ภาพสุดท้าย
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/65-attachment.jpg)
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/26/72-attachment.jpg)
![](http://travel.mthai.com/app/uploads/old_attachment/2008/10/23/66-attachment.jpg)
สถานที่ท่องเที่ยวที่ไม่ไกลจากกรุงเทพฯ เดินทางง่าย
หนีความวุ่นวายจากในเมืองมาเที่ยวทะเลกันดีกว่า