การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยร่วมกับพันธมิตรธุรกิจท่องเที่ยว บัตรเครดิตธนาคารชั้นนำและบัตรสะสมคะแนน จัดงานใหญ่ “Redeem Travel Fair 2013” ปีที่ 2 เพื่อกระตุ้นธุรกิจการท่องเที่ยว โดยมีแขกผู้มีเกียรติ ดารา นักแสดงชั้นนำร่วมงานคับคั่ง อาทิ โบว์-เบญจวรรณ อาร์ตเนอร์, ซูซี่-สุษิรา แน่นหนา, ป่าน-ณัฐมน ภาคภูวกานต์, ป๊อป-พิชฌพัฒน์ ตันทา และ นันทิยา เหมอังกูร ณ ชั้น 1 โซนเอเทรี่ยม ศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิลด์ เมื่อเร็วๆนี้
นางวิไลวรรณ ทวิชศรี รองผู้ว่าการด้านสินค้าและธุรกิจท่องเที่ยว การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) เปิดเผยว่า งาน “Redeem Travel Fair 2013 พ้อยท์แลกเที่ยว” จัดขึ้นเป็นปีที่ 2 ระหว่าง วันที่ 5–7 กรกฎาคม 2556 ณ ชั้น 1 โซนเอเทรี่ยม ศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิลด์ เพื่อสานต่อความสำเร็จของโครงการซึ่งจัดขึ้นเป็นครั้งแรกในปี 2555 ที่ผ่านมา และได้รับการตอบรับเป็นอย่างสูงจากกลุ่มนักท่องเที่ยว รวมถึงพันธมิตรธุรกิจท่องเที่ยว และบัตรเครดิตธนาคารชั้นนำ
วัตถุประสงค์ของงานนี้ คือ การกระตุ้นเศรษฐกิจการท่องเที่ยวในประเทศไทยให้ขยายตัวมากขึ้น โดยเฉพาะในช่วง Green Season โดยเปิดโอกาสให้นักท่องเที่ยวสามารถแลกที่พักโรงแรม แพ็คเกจท่องเที่ยวรถเช่า ส่วนลดตั๋วเครื่องบิน บัตรรับประทานอาหารได้ด้วยคะแนนสะสมจากบัตรสะสมคะแนน และบัตรเครดิต
สำหรับ ที่มาของโครงการ Redeem Travel Fair 2013 นั้น สืบเนื่องจากในปัจจุบันผู้บริโภคส่วนมากจะมีการใช้บัตรเครดิตในการใช้จ่ายซื้อสินค้า และบริการต่างๆแทนการใช้เงินสด และมีคะแนนสะสมจากการใช้จ่ายบัตรเครดิต แต่ผู้บริโภคมีตัวเลือกจากการใช้คะแนนสะสมแลกรับของรางวัลต่างๆที่ยังไม่หลากหลาย และของรางวัลส่วนใหญ่ไม่ใช่สินค้าและบริการที่เกี่ยวข้องกับการท่องเที่ยว
โครงการ Redeem Travel Fair 2013 จะเข้ามาเป็นตัวกลางในการรวบรวมสินค้า และธุรกิจการบริการที่เกี่ยวเนื่องกับการท่องเที่ยวมาให้แก่ผู้บริโภค ได้มีโอกาสเพิ่มมากขึ้นในการแลกเปลี่ยนคะแนนสะสมของบัตรเครดิตที่ใช้ผ่านแต่ละสถาบันการเงินต่างๆ มาเป็นสินค้า และบริการเกี่ยวกับการท่องเที่ยว นับเป็นการส่งเสริมและกระตุ้นโอกาสในการท่องเที่ยวในประเทศไทยให้ขยายตัวมากขึ้น
ในงาน นอกจากจะสามารถแลกซื้อสินค้าท่องเที่ยวในราคาพิเศษ ยังมีหลากหลายโปรโมชั่นจากบัตรเครดิตธนาคารและบัตรสะสมคะแนนที่ร่วมโครงการ สำหรับพันธมิตรบัตรเครดิตธนาคารและบัตรสะสมคะแนนที่เข้าร่วมโครงการ Redeem Travel Fair 2013 ได้แก่ ธนาคารกรุงเทพ, เซ็นทรัล เครดิตคาร์ด, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ด, เดอะ วัน การ์ด และธนาคารยูโอบี
นางวิไลวรรณ กล่าวอีกว่า ททท.มีความเชื่อมั่นว่าโครงการ “Redeem Travel Fair 2013” จะได้รับผลตอบรับเป็นอย่างดี จากกลุ่มเป้าหมายผู้มีบัตรสะสมคะแนนและบัตรเครดิตของธนาคารที่เข้าร่วมโครงการที่มีความสนใจในเรื่องการท่องเที่ยว นักท่องเที่ยว ผู้ประกอบการธุรกิจท่องเที่ยว ตลอดจนประชาชนทั่วไป ซึ่งจะส่งผลให้ตลาดท่องเที่ยวของประเทศไทยมีการเติบโตขยายเพิ่มมากขึ้น พร้อมสร้างรายได้ให้กับผู้ประกอบการ และตลาดท่องเที่ยวประเทศไทย
สำหรับนักท่องเที่ยว ลูกค้าบัตรสะสมคะแนนและบัตรเครดิต สามารถนำคะแนนสะสมมาแลกรับความสุขทางออนไลน์ได้เช่นกัน ตั้งแต่ วันที่ 8 กรกฎาคม – 30กันยายน 2556 ที่ www.redeemtravelfair.com