ร่วมสืบสานประเพณีอันทรงคุณค่าของชาวล้านนา “ประเพณีเตียวขึ้นดอย” ไหว้สาป๋ารมีพระบรมธาตุดอยสุเทพ สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่เมืองเชียงใหม่ ในวันที่ 17 พฤษภาคม 2562 ตั้งแต่เวลา 19.00 น. เป็นต้นไป
ประเพณีเตียวขึ้นดอย ไหว้สาป๋ารมี พระบรมธาตุดอยสุเทพ วันวิสาขบูชา 2562
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/05/1498710820_19818-1024x572.jpg)
วัดพระธาตุดอยสุเทพ เป็นปูชนียสถานคู่เมืองเชียงใหม่มาช้านาน ตั้งอยู่บนยอดเขาสูงชื่อ ดอยสุเทพ นักท่องเที่ยวที่มาเยือนจังหวัดนี้ควรหาโอกาสขึ้นไปนมัสการพระธาตุ ไม่เช่นนั้นก็เหมือนว่ายังมาไม่ถึงเชียงใหม่
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/05/58574739_375437369737937_7521735874267054080_n.jpg)
สำหรับงาน ประเพณีเตียวขึ้นดอย จะจัดเป็นประจำทุกปี ก่อนหน้าวันวิสาขบูชา 1 คืน ในงานจะมีขบวนแห่น้ำสำหรับสรงพระธาตุ โดยมีพระสงฆ์ สามเณร และพุทธศาสนิกชนจากชุมชนต่างๆ รวมถึงนักท่องเที่ยวจากต่างถิ่น มาร่วมกันเดินเท้าขึ้นดอยสุเทพ เป็นระยะทางกว่า 11 กิโลเมตร เพื่อไปกราบสักการะพระบรมธาตุ ซึ่งตลอดเส้นทางเดิน จะมีผู้ใจบุญคอยแจกอาหาร ขนม และน้ำดื่มให้กับคนที่เดินขึ้นดอยด้วย
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/05/เตี่ยวขึ้นดอย.jpg)
ในการสักการะพระธาตุนั้น ควรเตรียมข้าวตอก ดอกไม้ ธูปเทียนแล้วเดินเวียนขวา 3 รอบ พร้อมกล่าวคำนมัสการพระธาตุ โดยตั้งจิตอธิษฐานขอให้สมหวังในสิ่งที่ปรารถนา และควรไหว้พระธาตุให้ครบทั้ง 4 ทิศ ซึ่งให้อานิสงส์ที่ต่างกัน คือ ทิศเหนือขอให้มีปัญญาดุจพระจัทร์เพ็ญ ทิศใต้ ขอให้ได้เป็นพระภิกษุสงฆ์ได้บวชในบวรพุทธศาสนา ทิศตะวันออกขอให้ได้ขึ้นสวรรค์ ทิศตะวันตกเป็นการเคารพบูชาสูงสุดต่อพระธาตุ
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/05/58578406_375437313071276_7424740965669142528_n.jpg)
และเวลา 06.00 น. ของวันที่ 18 พฤษภาคม 2562 จะมีพิธีทำบุญตักบาตร ข้าวสารอาหารแห้งแด่พระภิกษุ-สามเณร ที่เดินลงมาจากบันไดนาค วัดพระธาตุดอยสุเทพฯ จำนวนกว่า 300 ขั้น พร้อมกันนี้ยังเปิดโอกาสให้พุทธศาสนิกชนสรงน้ำพระธาตุจำลอง เพื่อความเป็นสิริมงคล
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/05/30-1-1024x576.jpg)
ขอบคุณรูปภาพจาก : The Nimman Hotel , Gonorththailand TAT