ชวนเที่ยวไทยเท่ ช็อปงานอาร์ต ชิมอาหารอร่อย ภายในงาน “ร้อยเอ็ด เจ็ดย่านอาร์ต” ในวันที่ 12 -14 กรกฎาคม 2562 เวลา 16.00 – 22.00 น. ณ บึงพลาญชัย จังหวัดร้อยเอ็ด
“ร้อยเอ็ด เจ็ดย่านอาร์ต” เสพงานศิลป์ ช็อปของคราฟต์ ชิมร้านเด็ด ฟรีตลอดงาน
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/06/64507841_2362946433962754_3926334474937171968_n.jpg)
โดยดึงเอกลักษณ์ท้องถิ่นของจังหวัดร้อยเอ็ด มาดัดแปลงเป็นงานศิลปะ ไม่ว่าจะเป็นความสวยงามของลายผ้าสาเกต รวมถึงสถาปัตยกรรมต่างๆ รอบเมือง อีกทั้งยังมีผลงานของศิลปินชาวไทยและชาวต่างประเทศ ที่มาสร้างสรรค์ผลงานศิลปะ พร้อมทั้งบอกเล่าเรื่องราววิถีคนอีสาน ผสมผสานศิลปะแนวใหม่ในรูปแบบ Art Food & Craft
พบกับ “น้องข้าวหอม” สัญลักษณ์ใหม่จังหวัดร้อยเอ็ด โดย คุณยูน “ปัณพัท เตชเมธากุล” ศิลปินไทยที่มีผลงานร่วมกับแบรนด์ระดับโลกอย่าง Gucci (กุชชี่)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/06/rot-et-1024x575.jpg)
ชมผลงานศิลปะ จากศิลปิน Street Art ผู้มีชื่อเสียง ได้แก่ Alex Face มือบอล และกะคุ อิรากาชิ ศิลปินชาวญี่ปุ่นที่มีผลงานร่วมกับ TeamLab ณ กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/06/rotet-1024x573.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/06/ร้อยเอ็ด-1024x570.jpg)
ชมการแสดงคอนเสิร์ตจากดาราศิลปินมากมาย เช่น ณเดชน์ คูกิมิยะ, กัน นภัทร, ปู่จ๋าน ลองไมค์ และเคนน้อย ร้อยลีลา, แซค ชุมแพ, วง Klear และ ไผ่ พงศธร
ช็อปสินค้าดีไซน์และงานคราฟท์ต่างๆ ภายในงานกว่า 30 ร้านค้า พร้อมชิมอาหารร้านเด็ดร้านดังกว่า 40 ร้านทั่วประเทศ
และไม่ควรพลาดกับการจับจองที่นั่งทานอาหารสุดพิเศษ E SAN Food Table จากเชฟชื่อดังเมืองอีสาน ที่จองได้จำนวนจำกัดแบบ Exclusive
นอกจากนี้ที่จังหวัดร้อยเอ็ด ยังมีผลงาน Street Art สวยๆ ให้เราตามไปถ่ายรูปเช็คอินแบบชิคๆ อีก 3 จุด ได้แก่
1. Street Art 101 สตรีทอาร์ทที่ยาวที่สุดของภาคอีสาน เป็นระยะทางกว่า 200 เมตร สร้างสรรค์ขึ้นโดยกลุ่มศิลปิน MSV คือ น้องมวย และ น้องบิว Waris
สถานที่ : ข้างคลอง ถนนคูเมือง ใกล้กับสถานีดับเพลิง
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/06/21231139_1379529555479437_5927906454693875413_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/06/21150014_1379529412146118_6182097572822020454_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/06/21192563_1379530232146036_7148742641368290647_n.jpg)
2. Street Art Roi-Et ริมบึงพลาญชัย สร้างสรรค์ขึ้นโดย กลุ่มศิลปิน น้องมวย น้องบิว Waris Nap ดีหมี และ แอนดรูว์
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/06/36988192_216703649164826_4349856363862556672_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/06/36892496_216703635831494_4703121684566114304_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/06/36998567_216703972498127_9144737761259945984_n.jpg)
3. Canal Art Roi-Et ทางเทศบาลเมืองร้อยเอ็ด มีโครงการปรับภูมิทัศน์ เส้นทางฝายน้ำล้นให้เป็นภูมิทัศน์ที่น่ามอง เป็นจุดเช็คอิน ถ่ายรูป เดินเล่น และพักผ่อนหย่อนใจ
ศิลปินที่สร้างสรรค์ คือ กลุ่มศิลปิน MSV นำโดย น้องมวย และ น้องบิว Waris
สถานที่ : ฝายน้ำล้น หลังวัดบูรพาภิราม
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/06/44728416_1842170212548700_1075545572825366528_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/06/44786413_1842170355882019_4096490131333054464_n.jpg)
ขอบคุณรูปภาพจาก : Street Art Roi-Et, Street Art Roi-Et ริมบึงพลาญชัย