ชิมอาหารไทยใหญ่ ช้อปของท้องถิ่น เต็มอิ่มกับวัฒนธรรม ในงาน เปิดเมิงไต ครั้งที่ 12 ไปงานเดียวเหมือนได้เที่ยวทั่วแม่ฮ่องสอน ระหว่างวันที่ 6 – 12 ธันวาคม 2562 ตั้งแต่เวลา 18.00 เป็นต้นไป ณ ศูนย์ไทใหญ่ศึกษา ตำบลจองคำ อำเภอเมืองแม่ฮ่องสอน
งานเปิดเมิงไต ครั้งที่ 12 ไปงานเดียวเหมือนได้เที่ยวทั่วแม่ฮ่องสอน
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/11/78106412_2610111075774521_7865016474044203008_n.jpg)
เปิดเมิงเติง เป็นภาษาไทใหญ่ หมายถึงการเปิดประตูเมืองแม่ฮ่องสอน เพื่อต้อนรับนักท่องเที่ยวที่เดินทางเข้ามาท่องเที่ยวในจังหวัดแม่ฮ่องสอน ใหได้มาสัมผัสความเป็น “แม่ฮ่องสอน” อย่างแท้จริง
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/11/74680812_2610110875774541_6034743021579272192_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/11/77060821_2610110912441204_1247362020060168192_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/11/75594352_2610110999107862_279104305087119360_n.jpg)
กิจกรรมไฮไลท์
– สัมผัสความหลากหลายทางชาติพันธุ์อันโดดเด่นถึง 9 ชนเผ่า
– ชมการแสดงศิลปวัฒนธรรมที่สะท้อนถึงอัตลักษณ์ของจังหวัดแม่ฮ่องสอน
– ช้อปสินค้าชุมชน เสื้อผ้า เครื่องประดับ พืชผลทางการเกษตร อาหารท้องถิ่นจากกลุ่มอาชีพและผู้ประกอบอาหารไทใหญ่
– ชิมอาหารไทยใหญ่แบบดั้งเดิม ทั้งคาวและหวาน ที่คัดสรรมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะ อาทิ อุ๊บอะสิบย่าน ซางพอโก้ เปหย่าจ่อ ข้าวปุก อาละหว่า ส่วยทะมิน เป็นต้น
อีกทั้งยังมีการนำโคมไฟมาประดับตกแต่งทั่วบริเวณงานอย่างสวยงามตระการตา ให้นักท่องเที่ยวได้แชะภาพสวย ๆ กันแบบจุใจในยามค่ำคืน ก่อนเดินทางกลับบ้านด้วยความประทับใจ
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/11/78286654_2610111525774476_8287839275437785088_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/11/78357441_2610111459107816_823160839107248128_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/11/72454705_2610111312441164_5722230601143025664_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/11/78050614_2610111199107842_7100036709332549632_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/11/74909800_2610111142441181_7186105264079110144_n.jpg)
ขอบคุณรูปภาพจาก : TAT Maehongson