สถาบันพิพิธภัณฑ์การเรียนรู้แห่งชาติ (สพร.) ร่วมกับ สำนักวัฒนธรรมมหาวิทยาลัยขอนแก่น และ 30 พิพิธภัณฑ์ในภาคอีสาน ชวนเที่ยวงาน “Museum Festival 2015” เทศกาลพิพิธภัณฑ์ท้องถิ่นภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ร่วมเรียนรู้รากลึกของอีสานผ่านพิพิธภัณฑ์ในตอน “ข้าว เกลือ โลหะ” จุดเริ่มต้นวัฒนธรรมอีสาน
![มิวเซียมเฟสติวัล 2015 museum festival](http://travel.mthai.com/app/uploads/2015/07/museum-festival.jpg)
ตลอดงานพบกับนิทรรศการความรู้ เรื่องราว และวัตถุพิพิธภัณฑ์ที่เกี่ยวข้องกับ ข้าว เกลือ โลหะ จากพิพิธภัณฑ์ในภาคอีสาน 30 แห่ง สนุกกับกิจกรรมการเรียนรู้มากมาย อาทิ ฟังนิทานท้องถิ่น ทำหน้ากากผีขนน้ำ ทำว่าวสะนู สาธิตการตำข้าว เพลิดเพลินกับการแสดงศิลปวัฒนธรรมอีสาน อาทิ วงโปงลางแสนเมือง จากโรงเรียนหนองเรือวิทยา วงกู่แคน จากภาพยนตร์เรื่องผู้บ่าวไทบ้านอีสานอินดี้ วงกันตรึมและมโหรีอีสานใต้ จากมหาวิทยาลัยราชภัฎบุรีรัมย์ และเลือกซื้อสินค้าทางวัฒนธรรมประยุกต์ที่โดดเด่นไม่เหมือนใคร
มาร่วมเรียนรู้อย่างสร้างสรรค์กับ “Museum Festival 2015” เทศกาลพิพิธภัณฑ์ท้องถิ่นภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ตั้งแต่วันที่ 16 – 18 กรกฎาคม 2558 เวลา 09.00 – 19.00 น. ณ หอศิลปวัฒนธรรม มหาวิทยาลัยขอนแก่น จ.ขอนแก่น เข้าร่วมงานฟรี!!
สอบถาม โทร. 02-225-2777 ต่อ 428 หรือดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ www.museumsiam.org