หากคุณเป็นคนชอบดูนก พลาดไม่ได้กับ เทศกาลดูเหยี่ยวอพยพ 2562 ณ เขาเรดาร์ อ.บางสะพานน้อย จ.ประจวบคีรีขันธ์ ซึ่งจะจัดขึ้นในช่วง กลางเดือนกันยายน ไปจนถึง เดือนพฤศจิกายน
เทศกาลดูเหยี่ยวอพยพ เขาเรดาร์ 2562 ตื่นตากับสายธารเหยี่ยว นับแสนตัว
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/09/45478338_2032295323498255_8422373417973448704_n.jpg)
เทศกาลดูเหยี่ยวอพยพ เป็นเทศกาลที่จัดขึ้นทุกปี เนื่องจากจะมีฝูงเหยี่ยวกว่า 200,000 ตัว บินผ่านประเทศไทย เพื่อหนีอากาศหนาวจากขั้วโลกเหนือและเขตอบอุ่น ไปประเทศมาเลเซีย อินโดนีเซีย ฟิลิปปินส์ ด้วยระยะทางที่ไกลกว่า 2,000 – 4,000 กิโลเมตร
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/09/42443935_1972554702805651_5978649017821691904_n.jpg)
ไม่ว่าจะเป็น เหยี่ยวกิ้งก่าสีดำ เหยี่ยวผึ้ง เหยี่ยวนกเขาพันธุ์จีน เหยี่ยวนกเขาพันธุ์ญี่ปุ่น เหยี่ยวหน้าเทา เหยี่ยวทุ่ง เหยี่ยวตีนแดง เหยี่ยวออสเปร ฯลฯ เราสามารถเฝ้าดูเหยี่ยวเหล่านี้อย่างใกล้ชิดได้ที่ เขาเรดาห์ จ.ประจวบคีรีขันธ์ และอีกหนึ่งคือ เขาดินสอ จังหวัดชุมพร
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/09/42492204_1972548826139572_5667601735284162560_n.jpg)
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/09/falcon-e1444631730503.jpg)
สำหรับช่วงเวลาที่เหมาะสมในการดูเหยี่ยว คือช่วงเช้าตั้งแต่ 07.00 – 11.00 น. และช่วงบ่ายตั้งแต่ 14.00 – 17.00 น.
ขอบคุณรูปภาพจาก : thailandfestival, Thai Raptor Group กลุ่มศึกษาเหยี่ยวและนกอินทรีในประเทศไทย