ใหม่! “แสตมป์ตราประทับ ติดพาสปอร์ต”
รูปภูเขาไฟฟูจิ ประเทศญี่ปุ่น
เชื่อว่านักท่องเที่ยวหลายคน ชื่นชอบแถมยังสะสม ตัว “แสตมป์ตราประทับ ติดพาสปอร์ต” เวลาเดินทางเข้า-ออกในแต่ละประเทศ เพราะนอกจากไว้เป็นที่ระลึกว่าเราเดินทางไปไหนมาไหนบ้างแล้ว บางประเทศตัวแสตมป์ยังมีความสวยงาม น่ารัก คลาสสิคไปอีก
ล่าสุด สำหรับนักท่องเที่ยวที่เดินทางไปประเทศญี่ปุ่น จะมีการเปลี่ยนแสตมป์ตราประทับ เดิม คือ เป็น “รูปต้นคิริ” (paulownia) จะเปลี่ยนใหม่เป็น “รูปภูเขาไฟฟูจิ” หรือ ฟูจิซัง และมีดอกซากุระบานสะพรั่งอยู่เบื้องหน้า สัญญลักษณ์ที่เราคุ้นตากันเป็นอย่างดี ซึ่งรูปแบบเหล่านี้ อยู่ในความดูแลของทางกระทรวงยุติธรรมของญี่ปุ่น
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2017/12/13-12-2560-15-53-21.jpg)
ทั้งนี้ ตัวแสตมป์ตราประทับ ติดพาสปอร์ตนี้ จะมีการเปลี่ยนในปี 2018 ซึ่งข้อมูลบนตัวแสตมป์นี้ จะประกอบไปด้วย วันที่เข้าประเทศ, ระยะเวลาที่อยู่ และเป็นนักท่องเที่ยวประเภทใด
กระทรวงยุติธรรมได้ให้ข้อมูลเพิ่มอีกว่า การเปลี่ยนแสตมป์ตราประทับที่ใช้มายาวนาน ตั้งแต่ปี 2003 นั้น (14 ปีมาแล้ว) ยังรวมไปถึงเพื่อการรองรับการเป็นเจ้าภาพงานโอลิมปิคในปี 2020 ที่จะมาถึง ณ กรุงโตเกียว ซึ่งเปรียบเสมือนของขวัญ ที่มอบให้กับนักท่องเที่ยวที่กำลังจะเดินทางมาในอนาคตอีกด้วย
แปลและเรียบเรียงโดย Travel MThai
ขอบคุณรูปภาพประกอบจาก www.asahi.com
บทความน่าสนใจ
>> 9 ที่พักในญี่ปุ่น แช่ออนเซ็นมองเห็น ‘ภูเขาไฟฟูจิ’
>> 9 อันดับ พาสปอร์ตที่สวยที่สุดในโลก!