ร่วมรำลึกประวัติศาสตร์ ครบ 102 ปี “ขัวหลวงรัษฎา” ระหว่างวันที่ 30 มีนาคม – 2 เมษายน 2562 ตั้งแต่เวลาเวลา 18.00 น. บริเวณสะพานรัษฎาภิเศก และพื้นที่โดยรอบ จังหวัดลำปาง
แอ่วเมืองรถม้า ชมงาน 102 ปี
“ขัวหลวงรัษฎา” รำลึกประวัติศาสตร์
สะพานรัษฎาภิเศก หรือ สะพานขาว เป็นสะพานข้ามแม่น้ำวัง ใจกลางเมืองลำปาง โดยชาวลำปางได้จัดสร้างขึ้นเพื่อเฉลิมพระเกียรติในวาระที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 ทรงครองราชย์ครบ 25 ปี ในปี พ.ศ. 2437 แรกเริ่มเป็นสะพานไม้เสริมเหล็ก แต่ชำรุดผุพัง จึงก่อสร้างใหม่ให้มีความคงทนแข็งแรงกว่าเดิม เมื่อเดือนมีนาคม พ.ศ. 2460 และแม้จะต้องพบเจอวิกฤติต่างๆ ทั้งเหตุการ์อุทกภัย ตลอดจนลูกระเบิดจากสงคราม แต่ก็ยังยืนหยัดมาได้จวบจนปัจจุบัน
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/03/29512694_867309620060257_2167070888878864020_n.jpg)
สะพานรัษฎาภิเศก ได้กลายมาเป็นแลนด์มาร์คคู่เมืองรถม้าลำปาง ในฐานะของ “ขัวสี่โก๊ง(สะพานสี่โค้ง)” “ขัวหลวง (สะพานใหญ่)” “ขัวขาว (สะพานขาว)” ซึ่งจะมีอายุครบ 102 ปี ในเดือนมีนาคม นี้ ทางเทศบาลนครลำปาง จึงกำหนดจัดงาน รำลึกประวัติศาสตร์สะพานรัษฎาภิเศก “102 ปี ขัวหลวงรัษฎา” ขึ้นในวันที่ 30 มีนาคม – 2 เมษายน 2562 และเชิญชวนนักท่องเที่ยวแต่งกายย้อนยุคสมัย ร.5 เพื่อร่วมกิจกรรมต่างๆ ภายในงาน ดังนี้
– ชมการแสดงละคงอิงประวัติศาสตร์ประกอบแสงเสียง
– การแสดงนาฎศิลป์และการแสดงทางศิลปวัฒนธรรม
– การแสดงรำวงย้อนยุค
– การแสดงไลน์แดนซ์ย้อนยุค
– การประกวดภาพถ่าย ภาพวาด และประพันธ์เพลงเกี่ยวกับสะพานรัษฎาภิเศก
– การจัดแสดงนิทรรศการประวัติศาสตร์ 102 ปี ขัวหลวงรัษฎา
– การจำหน่ายสินค้า Otop ผลิตภัณฑ์ชุมชน
– ทำบุญตักบาตรสะพานรัษฎาภิเศก และกิจกรรมอื่นๆ อีกมากมาย
![](https://travel.mthai.com/app/uploads/2019/03/29511640_867831946674691_5107482875923613876_n.jpg)
ขอบคุณรูปภาพจาก : เทศบาลนครลำปาง เว็บเพจ, museumthailand